Amniga xududaha inka badan it, sideetan iyo sideed Kun... Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Amerika VOA, inatangaza moja kwa moja kutoka hapa mjini Washington. Ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa tano na nusu asubuhi. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unaposikiliza VOA Swahili. Ninayekukaribisha wakati huu unaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa BMJ Mridhi. Leo ni Jumaa nne tarehe 28 mwezi Januari mwaka 2025 na matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo redio Free Africa RFA, ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu na vilevile, redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya na redio Ngoma ya Amani mjini Fizi huko Kivu kusini nchini DRC. Unaweza pia kutupata kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Ripoti tulizo nazo hivi sasa ni kwamba milio ya risasi imeendelea kurindima hii leo mjini Goma huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, na zaidi tutakujuza hivi punde. Na katika habari nyingine, mwendesha mashtaka wa Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ametangaza kwamba ofisi yake itatoa waranti ya kukamatwa kwa wanaotuhumiwa kwa ukatili huko Darfur nchini Sudan. Ni baadhi ya vidokezo utakavyosikia kwa kina katika matangazo haya ya dakika 30, lakini kama kawaida tunaanza na habari za kimataifa ambapo hii leo zinasoma kwako na BMJ Mridhi. Kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba miili ya watu iliyoonekana imetapakaa huku milio ya risasi ikisikika na hospitali zikizidiwa nguvu katika mji mkubwa zaidi wa mashariki mwa Congo leo Jumanne, huku waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda wakikabiliwa na upinzani kutoka kwa jeshi la FARDC na wanamgambo wanaoiunga mkono serikali. Siku moja baada ya waasi hao kuingia katika mji wa Goma, waandamanaji walishambulia majengo ya Umoja wa Mataifa pamoja na balozi za Rwanda, Ufaransa, Kenya, Uganda na Marekani katika mji mkuu Kinshasa wakionyesha hasira kwa kile walichosema ni kuingiliwa na mataifa ya kigeni. Waasi wa M23 waliingia mjini Goma siku ya Jumatatu katika kile kinachoelezwa kuwa kuzidi kwa kiasi kikubwa kwa mzozo wa miongo mitatu, na walikuwa wakiendelea kukabiliana na upinzani kutoka kwa jeshi na wafuasi wao mapema leo. Leo Jumanne, mashambulizi ya kutumia silaha ndogo ndogo yaliendelea mitaani ambapo maiti nyingi zilionekana, alisema Jens Laerke, msemaji wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kibinadamu OCHA, akinukuu ripoti kutoka kwa wafanyakazi katika mji huo. hali ya kibinadamu ndani na karibu na Goma bado inatia wasiwasi, Laerke aliuambia mkutano mjini Geneva, Uswizi, na kuongeza kwamba hospitali za Goma zimeripotiwa kuzidiwa, e, zikijitahidi kudhibiti mumiminiko kunradhi, zikijitahidi kudhibiti mumiminiko wa watu waliojeruhiwa. Na akaongeza kwamba kuna ripoti za ubakaji unaofanywa na wapiganaji. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ametangaza kwamba ofisi yake itawasilisha ombi la hati ya kukamatwa kwa wale wanaotuhumiwa kwa ukatili katika jimbo la Darfur magharibi mwa Sudan, ambalo limeripotiwa kushuhudia mauaji ya kikabila yanayofanywa na vikosi vya wanamgambo ambavyo vimekuwa vikipigana na vikosi vya serikali kwa takriban miezi 19. Karim Khan aliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba uhalifu unaofanywa huko dafu leo na kila siku na una, unatumiwa kama silaha ya kivita. Alisema uamuzi huo ambao amefikia ni matokeo ya upelelezi wa kina unaozingatia ushahidi na taarifa zilizokusanywa na ofisi yake. Wizara ya sheria hapa Marekani imeendelea kukabiliwa na shutuma baada ya kuelezwa kwamba imewafuta kazi zaidi wafanyakazi kumi ambao walihusika katika uchunguzi wa uhalifu dhidi ya rais wa sasa wa Marekani, Donald Trump. Hatua hiyo ya ghafla iliyowalenga waendesha mashtaka ambao walikuwa kwenye timu ya mawakili Uh, wakili maalum Jack Smith ni ishara ya hivi punde ya msukosuko ndani ya wizara hiyo. Inaonyesha azimio la utawara, utawala wa Trump la kuwaondoa wafanyakazi ambao inawaona kuwa si waaminifu kwa rais. Hatua hiyo ambayo inafuata inafuatia kuhamishwa kwa maafisa wakuu wa ngazi mbalimbali na kupelekwa kwenye vitengo vingine. Ilichukuliwa hata ingawa waendesha mashtaka wa kawaida wanasalia kwenye nyadhifa zao katika tawala zote na hawaadhibiwi kwa sababu ya kuhusika kwao katika uchunguzi. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kukithiri kwa ghasia nchini Haiti kuna wafanya wengi wasifikiwe na huduma ya afya na kupelekea akina mama wa nchi hiyo kutafuta huduma katika hospitali za jamhuri ya Dominican, licha ya sera za serikali ya nchi hiyo kupinga uhamiaji kutoka Haiti na kuongeza kasi ya kuondoa wahamiaji kutoka nchini humo. Nchi hizo mbili ambazo kwa pamoja zinajulikana kama kisiwa cha Karibian cha Hispaniola zimegawanywa na mpaka wenye ulinzi mkali na zimekuwa zikishuhudia mivutano kwa muda mrefu, huku Jamhuri ya Dominican ikiwa na utajiri mkubwa zaidi kuliko Haiti. Watoto wanaozaliwa na wazazi wa Haiti katika jamhuri hiyo ya Dominican hawapati uraia wa nchi hiyo. Na mamlaka nchini Sudani Kusini imeondoa marufuku ya muda ya mitandao ya kijamii ya Facebook na TikTok ambayo iliwekwa wiki iliyopita kufuatia kusambazwa kwa video zilizoonyesha madai ya mauaji ya raia wa Sudani kusini nchini Sudan. Picha hizo ambazo zilizua maandamano ya vurugu na mauaji ya kulipiza kisasi kote nchini zimeondolewa kwenye mitandao ya kijamii mamlaka ya mawasiliano ya taifa hilo ilisema katika barua ya Januari 27 hiyo jana kwa watoa huduma za mawasiliano na mtandao. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yamelaumu jeshi la Sudan na washirika wake kwa mashambulizi ya kikabila dhidi ya raia katika jimbo la El Gezira nchini Sudan mapema mwezi huu, baada ya kuteka mji mkuu wa jimbo la Wad Madani kutoka kwa wanamgambo wa kikosi cha RSF. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington. Kama ulivyosikia katika habari zetu za kimataifa, swala kuu ambalo linazungumziwa kimataifa na ulimwenguni kwa ujumla ni kuhusiana na mapigano ambayo yanaendelea huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, na ni mapigano ambayo yameanza kwa muda mrefu, lakini sasa hali imekuwa ni tete zaidi na huu katika laini ya simu tunao, uh, waandishi wetu kutoka huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo pamoja na mataifa jirani pia, hali kadhalika tunaye pia mgeni hapa studio za VOA swahili mjini Washington. Nianze moja kwa moja kwa mwandishi wetu aliyeko huko Goma, mashariki mwa DRC, austeri Malivika. Bila shaka Malivika, unanisikia vyema, na hebu tupatie taswira ambayo inaonekana hivi sasa huko mashariki mwa DRC katika mji wa Goma, hali iko vipi? Asante sana Mkamiti. Kwanza kwa sasa hali iliyoko uh, sasa hivi ni wasiwasi. Upande mmoja na silaha nzito nzito zikuwa zimesimamishwa zime uh, lakini zile za rasharasha bado zinaendelea, kwa sababu kuna vijana wapiganaji wazalendo na jeshi na jeshi la Kongo ambao bado wako hapa mitaani, lakini ni kwamba waasi wa M23 tayari wamechukua uwanja wa ndege wa Goma, wamechukua wamechukua sehemu ya redia ya taifa na eneo linalojulikana kama vile Grand Barrier, yani mpaka mkubwa ambao una wa Kongo na, Yani, hawa ni hiyo ni risasi kwa sababu kuna sehemu moja, yani waasi wa ene ishirini na tatu wamechukua sehemu moja, lakini kuna sehemu nyingine ambayo bado wapo wanajeshi wa Kongo na wapiganaji wa zalendo. Yani waasi wa ene ishirini na tatu hawajachukua mji wote kikamilifu, hapana. Mm-hmm. Malivika, pia kuna suala hili ambapo tunafahamu shirika la mpango wa chakula duniani WFP limesitisha kwa muda shughuli za msaada wa chakula katika eneo la Goma. Kuna taarifa zozote mpya za kurejesha msaada huu, na je, ni mashirika gani ambayo yanatoa msaada wa kibinadamu kwa wakati huu? Wacha kwanza nikuambie, hata sasa hivi wakati tunazungumza ni kwamba gala ya chakula ya WFP ama pame imeporwa na wakaazi, yaani hata anazungumza sasa hivi kuna wakaazi ambao wanapita hapa, kila mtu akibeba chakula, kwa sababu kuna gala kubwa ya chakula ambayo ilikuwa hapa Goma alafu <coughs> imeshambuliwa na watu wenye silaha, na wanainji nao wakasa wakajisaidia wa, wa, wa, kutafuta chakula vile vile. Kuna mashirika mengine kama benki kuu ya kimataifa iliyokuwa ikifanya kazi zake katika mji wa Goma inasema kwamba itafunga itaelekea kwa katika mji wa Kinshasa, kwa sababu kuna mashirika ya kimataifa ambayo hairuhusiwe kutumika na waasi. Yaani kuna baadhi ya mashirika ya kimataifa ambayo e, imekuwa hapa katika mji wa Goma kwa muda mrefu, lakini kwa sababu waasi wa ishirini na tatu wamefika maeneo haya, haya mashirika yatalazimika kufunga milango yake na kuelekea maeneo mengine, kwa sababu kimataifa, kuna mashirika fulani ambayo haiwezi kutumika na waasi, kwa sababu kuingia katika taifa wanafanya mikataba na, na, na, na serikali. Kwa hiyo iwapo hakuna serikali, ni lazima wa, waondoke na vile vile utafahamu kwamba baadhi ba, ya maeneo yote ambao waasi wamekuwa wakifika wanaambia wakimbizi warudi kwao wa. hivi nadhani hivi karibuni wataomba hao wakimbizi wote waliokuwa pembezoni nagoma watarudi kwao wa, lakini tusubiri. Uh, waasi wenyewe wamefanya mkutano wao wa wa katika kata moja la feselk magharibi mwa muji wa Goma kuambia wananchi kwamba wao watulivu wa lakini bado wanaendelea na harakati za kusafisha mji, yaani kujaribu kupambana na hao wanajeshi wa Kongo ambao wapo ndani na kulazimisha wengine kusalimisha silaha. Lakini wadadisi wa kiusalama wanasema watakuwa na kikao kigumu, kwa sababu silaha nyingi walichukua silaha, hata watoto wa mitaani mchana wa leo ndio wamekuwa na silaha, kwa hiyo itakuwa vigumu kuchukua silaha katika mji wote. Haya, basi Malivika, naona tumekupoteza, lakini tutarejea tena kwako. Nije kwako, uh, Abdullahi Boru ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Uh, kama ulivyosikia mwandishi wetu wa DRC amesema kwamba uwanja wa ndege na redio ya taifa tayari vimechukuliwa na waasi wa M23. Picha gani tunayoipata hivi sasa, kusonga mbele? Hii inatoa taswira ya kwamba usafirishaji wa watu bidhaa na vyombo katika eneo la Goma litatatizika, litatatizika kwa kiasi kikubwa. Kama kama uwanja wa ndege utazidi kumilikiwa na kundi hili la M23, basi usafirishaji wa kiraia na wa kijeshi utatatizika. Nikitolea tu mfano kwamba eneo hilo la Goma ni eneo ambao ni makao makuu ya baadhi ya mashirika makubwa ya kutoa misaada hata kabla ya vita hivi kutokea, watu wengi wamefurushwa makwao ndani ya nchi hiyo, na wengi walikuwa wanategemea vyakula vya misaada. Sasa kuporwa kwa ghala ya shirika hilo la Umoja wa Mataifa, ukosefu wa usafirishaji kupitia kwa ndege, na usitishwaji wa usafiri kupitia kwa boti, yote haya yanachangia katika siku za hivi karibuni. Iwapo hali hii haitadhibitiwa itapelekea kwa watu wengi kuwa na matatizo makubwa zaidi lakini mm, Boru, uh, wakati hivi tunazungumza uh, mipango ya awali ni kwamba uh, Rais William Ruto wa Kenya amesema mazungumzo yamepangwa kufanyika Jumatano, uh, na mpaka tu, wakati huu hatujaona kama kuna taarifa zozote za kuahirisha mazungumzo haya, ambapo Rais wa Kongo Felix Tshisekedi uh, pamoja na Rais wa Rwanda Paul Kagame wanatarajiwa kuhudhuria. Je, unadhani kutakuwa na habari mpya kabisa, uh, kuhusu kile kinachoendelea DRC? Ni vigumu zaidi, lakini ningependa kusema kwamba kuna michakato miwili ambayo yako mbioni katika kutafuta suluhu au mwarobaini kwa tatizo hili. Mchakato wa kwanza ni ambao unaongozwa na shirika la kikanda la muungano wa mataifa ya mashariki ya Afrika, ambayo inaongozwa na rais wa zamani wa Kenya, Uhuru Kenyatta. Ndipo mchakato huu Uh, ndipo rais wa Kenya amechukua uh, uh, nafasi hiyo kama mwenyekiti wa muungano wa mataifa ya mashariki mwa eneo hilo ili kujaribu kutatua tatizo hili. Kingine ni mchakato ambao unaongozwa na serikali ya Luanda, serikali ya Angola Luanda, uh, ambayo inaongozwa na Rais Lorenco. Hili linashughulikia swala la vita kati ya Rwanda na nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini mchakato wa Nairobi unashughulikia vita kati ya wa makundi yanayomiliki silaha na serikali. Kwa hiyo michakato hayo yatahitaji kupigwa jeki, lakini itahitaji utashi wa kisiasa kutokana na mataifa haya mawili. Kwa, kwa, kwa juhudi hizi kuweza kufanikiwa, nani unadhani ana jukumu zaidi ya kupiga jeki uh, mazungumzo haya ili kuweza kuhakikisha kwamba suluhu inapatikana? Maanake tunaona vifo vinatokea kila kuchao, na mara nyingi tumekuwa tukisikia kwamba mikutano inafanyika, mazungumzo yanafanyika ili kuweza kupata uh, usitishaji wa mapigano haraka, lakini bado hatujaona matunda zaidi watu kuhisi kwamba hal, kuhisi kwamba mazungumzo haya hayawezi kutwaa natija, ni jambo ambalo ni la muhimu, lakini tusisahau kwamba hii si mara ya kwanza kwa kundi hilo la M23 kutwaa mji wa Goma. Walitwaa mji huo mwaka elfu mbili kumi na mbili na kumi na tatu, lakini kile ambacho kilifanya serikali ya Rwanda ambalo linaliunga mkono kundi hili kuondoka katika eneo hilo la Goma ni baada ya tishio ya, ya, ya, ya kuwekewa vikwazo kwa nchi ya Rwanda, kwa kuwa nchi hiyo inategemea kwa thuluthi moja misaada kutoka mataifa mengine. Kwa swali lako la je, ni nani, nchi ya Marekani, Muungano wa Ulaya na mashirika ya kikanda yawe katika mstari wa mbele kuhakikisha kwamba wao wanahakikisha wana michakato hayo yanazidi yana, yana kupewa nafasi, lakini mataifa mengine mm -hmm. Ulaya na Marekani waliweze kuiwekea nchi hiyo vitisho. Tukimalizia uh, Boru, wewe umefanya kazi sana kuhusu wakimbizi umefanya mpaka na utafiti uh, wakati haya yanapoendelea, inakuwa hali ni tofauti, hasa kwa watu ambao wamefurushwa makwao wamekuwa ni wengi. E, lakini sasa nini kitarajiwe kutoka kwa mashirika kama UNHCR ambayo tayari hapo awali yalikuwa yanasema kwamba yamapata changamoto wakati wako wengi hivi, uh, itakuwaje kwenda mbele kwa maoni yako? Mambo matatu yatakuwa ni muhimu. Moja ni kuhakikisha kwamba kutakuwa na usitishwaji wa mapigano. Pasipo usitishwa kwa mapigano Makundi haya mashirika haya yat, yatakuwa ni vigumu kwa wao kutoa vyakula vya misaada na huduma mengine mengi sana ikiwemo ni pamoja kuwapa hifadhi wale ambao ni wakimbizi. Hili sitaki kuku, a, kieleweke vi, a, a, vibaya, kwa kuwa hata kama vita vinaendelea, mm -hmm. mashirika haya yanahitaji kulindwa, lakini itakuwa ni vizuri sana kusiwa na vita mashirika makundi ambayo yanapigana, serikali ya mataifa yote yana majukumu. Na pili na pili na la muhimu ni kwamba kuwepo na nafasi ya mashirika haya kuwafikia wale ambao wanahitaji, au wakiwa ni pamoja na wakimbizi. hayo wili, ha hayo mawili yakifanyika, na katika na, na la mwisho ni kuhakikisha kwamba mfumo au juhudi za kidiplomasia pia yanapewa nafasi kuhakikisha kwamba kutakuwa na suluhu ya muda mfupi na ya muda mrefu. Shukrani, endelea kuwepo nasi hapa lakini. Sasa hebu tuelekee kule Kinshasa, kwa mwandishi wetu uh, biobe biobe, tunafahamu kwamba uh, balozi kadhaa za nje katika mji wa Kinshasa zimeshambuliwa ikiwemo ubalozi wa Marekani uh, Kenya na nyinginezo, na vilevile kumekuwepo na maandamano katika mji wa Kinshasa. Je, hali ipo vipi kwa wakati huu na nini hasa maandamano haya yanadai, ili umma uweze kufahamu. Kwa sasa hali imeanza kuwa tulivu, lakini kuanzia asubuhi hadi mida ya saa tisa hali ilikuwa tete zaidi, ambapo eh, ubalozi wa, ufa, wa Ufaransa, Marekani, Kenya, Uganda pamoja na Rwanda vilichomwa moto, waandamanaji wakidai kwamba wamechoshwa na mfumo wa Umoja wa, wa Mataifa ikiwemo umoja wa Ulaya na eh, umoja wa Afrika Mashariki unavyoshindwa kuingilia kati mzozo kati ya Rwanda na DRC, hasa Rwanda inavyovamia nchi jirani ya Kongo, na wamekuwa wakisema... Haya, naona basi, uh, tumempotea. Kwa nini Wakongomani wasiwe na, na thamani, na wakikuwa wakichoma matairi barabarani na kusema kwamba lazima Umoja wa, wa Mataifa uchukue hatua hasa <coughs> vikwazo nchi jirani ya, ya Rwanda. Um, uh, biobe uh, tutarejea tena kwako hivi punde, lakini nirudi tena kwako uh, Abdullahi Boru hapa studio uh, tunaona kwamba na tumeshuhudia kwamba rais wa Ufaransa Emmanuel Macron uh, anaongeza juhudi za kidiplomasia kushughulikia mzozo huu ulioko huko mashariki mwa DRC, na wakati huo tayari ubalozi wa Ufaransa katika mji wa Kinshasa, kama ulivyosikia, ni moja kati ya balozi kadhaa zilizoshambuliwa nini hasa uh, mbali na kwamba mataifa ya nje yanatakiwa pia kuweka juhudi zaidi katika kufanikisha hili lakini, Ufaransa yenyewe nini hasa inachotakiwa kufanya katika hili? Ufaransa kwa katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa, kwa lugha ya kimombo ni pen holder, hivyo ni kumaanisha kwamba Ufaransa baadhi ya shughuli zote ba, shughuli zote si baadhi, baadhi ya shughuli zote za Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linalohusika na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, faili yote inamilikiwa na serikali ya Ufaransa. Kwa hiyo serikali ya Ufaransa ina jukumu la muhimu sana kuhakikisha kwamba juhudi zote za kidiplomasia zinachukuliwa ili kuhakikisha kwamba vita hivi havitaendelea, lakini cha msingi ni kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo juhudi. Na sababu ya kimsingi ya serikali kuwepo ni ulinzi wa raia, rasilimali na taifa. Kama serikali hiyo haiwezi kudhibiti mipaka yake, kama serikali hiyo haiwezi kulinda raia wa nchi hiyo, basi linatia dosari, ni kwa nini iitwe serikali? Manake vyombo vya dola sio maua. Vyomba vya dola vinahitaji kufanya shughuli zake safi kabisa. Um, Abdullahi Boru umesikia, uh, kama uh, anavyo alivyogusia mkamiti mwandishi wetu huko uh, Kinshasa akieleza uh, uchomwa moto au kuvamiwa kwa balozi hizo za Marekani, Ufaransa, Rwanda, Kenya na hata na Uganda. Nilikuwa ni, nataka nipate eh, maoni yako kuhusu uh, kitu kama hatua kama hii inapochukuliwa na watu ambao ni waandamanaji. Je, nchi hizi zinaweza kusikiliza yale ambayo uh, hawa waandamanaji wanasema na ni nini ambacho uh, hizo nchi ama serikali hizo zinaweza kufanya tofauti na hali ilivyo sasa hivi? Kimsingi ni kwamba hisia wanazotoa raia wa nchi hiyo ni kwamba wao wamechoshwa na vita. Nchi ya Rwanda ni nchi, nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni kama mara tisini ya nchi ya, ya Rwanda. Nchi hiyo inahisi kwamba kwa nini taifa hili lipewe nafasi la kusababisha haya, mataifa hayo ambayo yamelengwa moja ni nchi ya Kenya ambapo ilikuwa na wanajeshi wao katika eneo hilo. Nchi ya Ufaransa ambao wengi wanahisi kwamba inaiunga mko, inaiunga mkono sana serikali ya Rwanda. Nchi ya Marekani ambayo raia wengi wa nchi hiyo inahisi ina ushawishi mkubwa, lakini hayaitumii ushawishi huo. Kwa hiyo picha au taswira watu hao wana, wanatuma hisia ambazo wanazotuma ni kwamba jamani, sisi tunahitaji misaada yenu. Hii ingeelezwa kwa njia nzuri, lakini hii ionekane kwamba ni hisia kali wanazozituma kwa mataifa haya yote ambayo mabalozi yao yamepigwa yame na hao wavamizi wa, na si jambo ambalo tutaliunga mkono, lakini ni kutoa muktadha ambayo inapelekea hawa watu kuchukua hatua kama hizo. Kuchukua sheria mikononi mwako haliwezi kutotoa tatizo, lakini kwa wale ambao wako nje penginepo ni wana, wanatoa picha kwetu. Na sasa basi, hebu tuelekee huko Rwanda ambapo uh, Rwanda inaendelea kuwapokea wakimbizi wengi wanaokimbia vita uh, vilinavyotokea huko mjini Goma kati ya kundi la M23 na majeshi ya serikali ambapo uh, mwandishi wetu uh, Silvanus Karimera ametuandalia ripoti ifuatayo. Idadi kubwa ya wakimbizi ambao wamekuwa wakiingia Rwanda ni wanawake na watoto wadogo, lakini pia kuna vijana wachache. Rwanda imetenga kambi ya muda katika wilaya ya Rubavu karibu na mpaka wake na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuwapokea na kuwahudumia watu hao wanaokimbia mapigano ambayo yamekuwa yakiendelea katika mji jirani wa Goma. Kundi la M23 limetangaza mara kadhaa kuudhibiti mji huo, lakini milio ya bunduki na makabiliano ya hapa na pale vinaendelea kusababisha idadi kubwa ya raia kuvuka mpaka kuelekea Rwanda. Jana waliingia Rwanda wakimbizi 277 na kuanzia mapema leo wamekuwa wakiingia huku, mamlaka zikisema huenda dadi hiyo ikawa ni mara tatu ya walioingia jana. Baadhi ya wakimbizi hao wanaelezea hisia zao, hasa baada ya kupokelewa katika kambi mabombe. Ziko zinaangukia watu ovyoovyo mumanyumba, watu wanakufa na wengine wanalumialumia. Basi njo tunaona hakuna ya kufa, njo tunakuya huku Tulikuwa mkavyo mbele kwenye tulifika pale chini, kwa sababu pokelea wengine tena. Sisi tukaingia mule wakitutia magari, wakituleta hapa mkambi, wakitupokea tupata mashina, mabiskuti ile ilikuwa natanda me para pre biskuti. Tulikula bia tukana sasa, maibu sisi tunakunywa bui, tunangoja tuone kama tutapata na ya mchana. Me hakuna problem kabisa. Mimi natoka Goma, mimi nakimbia, nikimbilia Rwanda. Mo Rwanda kanipokea kabisa mzuri, nipo hapa mkambi na niko mu tante hapa mu nyumba kwenye wale tukaribishia kwenye tulifika na wenzetu tuko mzuri. Ijapokuwa kadri muda ulivyosonga mbele siku ya leo, milio ya risasi nzito nzito iliendelea kupungua mjini Goma, lakini haijazuia idadi kubwa ya kimbizi hao kuendelea kuingia Rwanda wakidai kuhofia usalama wao. Jean de Dieu Manuel Riho ni mchambuzi wa siasa za mazoea makuu anasema, hata kama wasi wa 23 wanaendelea kuutoa mji wa Goma haina maana ushindi wa moja kwa moja umepatikana, isipokuwa huenda mimi nadhani kuchukulia kwa Goma na waasi wa M23 ni ishara kwamba eneo hili haliko katika hali nzuri kweli. Kwa hiyo ninaogopa kuwa hali itaendelea kuwa mbaya zaidi, kwa sababu hata e, jana tulishuhudia mapigano yaliyolenga eneo la na Rwanda na kusababisha vifo na majeruhi. Vikosi vya serikali ya Kongo ambavyo vilikimbilia Bukavu kusini vinaweza kujiandaa tena na kushambulia na ninaogopa kuwa hali itazidi kuzorota, na wakati mwingine Rwanda na DRC zikapambana uso kwa uso na ikiwa hili litafanyika, eneo zima la maziwa makuu linaweza kushika moto kweli. Kwa upande mwingine, mapema leo wanajeshi wa Rwanda walionekana wakiwapa huduma ya matibabu wanajeshi wa serikali ya DRC waliojisalimisha kuanzia jana. Pia wafanyakazi 1882 wa Umoja wa Mataifa wameanza kuchukua ndege kuelekea katika mataifa yao. Hao waliingia Rwanda kuanzia jana wakikimbia mapigano hayo. Hata hivyo haijajulikana wazi bado hatima ya maaskari wa DRC waliojisalimisha nchini Rwanda, ikiwa watarejeshwa nyumbani kwao au la. Pia wadadisi wa hali ya mambo wanahisi kwamba hukamatwa kwa mji wa Goma mara ya pili na waasi hawa huenda ukaibadili sura mzozo huu ambao umedumu kwa miaka 30 iliyopita mashariki mwa DRC. Kigali na msikilizaji, kwa ripoti hiyo ya Silvanus Karemera, ndiyo tunakamilisha matangazo yetu ya wakati huu kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wale wote waliofanikisha matangazo haya, nimeshirikiana hapa studio na BMJ Muridhi upande wa pili, mwongozaji wa matangazo ni Aida Isa. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Unaweza pia kufuatilia matangazo yetu kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Uwe na wakati mzuri.