Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote ulipo kwenye matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 za asubuhi za saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi, saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harrison Kamau. Na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumanne Januari 28 mwaka 2025 matangazo haya yanasikia kupitia redio wa shirika Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Kiss FM kule Mwanza, Dodoma FM kule Dodoma, Redio Rakove Kiwanja na Redio Sango Malamu kule Bunia DRC, Lulu FM Malindi na sasa Redio Bungoma Kenya, bila kusahau UBC Redio nchini Uganda. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Kwenye habari zetu hivi leo, hali ya taharuki yaendelea kutanda kwenye mji wa Goma mashariki mwa Kongo kufuatia kuzingirwa na kundi la waasi la M23 huku baadhi ya wanajeshi wa Kongo pamoja na wananchi wakisemekana kutorokea Rwanda. Je, wachambuzi wanasema ni jumuiya ya kimataifa ina jukumu gani katika kutatua mzozo huo? Kando na Umoja wa Mataifa, umoja wa uh, ika lazima wachukue uamuzi wa, wa kulinda nchi ya Kongo. Hakuna vile mwizi wa nje anakuja kuvamia mtu wa ndani kama hana mtu wa ndani na katika taarifa nyingine, maelfu ya Wapalestina waliotoroka makazi yao kutokana na vita kati ya Israel na Hamas warejea makwao huko Gaza City. Ni vidokezo tu, na kabla ya kujua kwa kina hali inavyoendelea huko DRC, kwanza hapa tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Patrick Nduwimana. Afisa mkuu wa Umoja Mataifa anayehudumu nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo Jumatatu alisema kwamba mapigano kati ya waasi wa M23 na jeshi la Kongo katika mji mkuu muhimu wa mashariki mwa nchi yalikuwa hayajamalizika licha ya waasi hao kudai kwamba waliuteka mji wa Goma. Mapigano bado yanaendelea, alisema Bruno Le Marquis, mwakilishi wa Umoja Mataifa nchini DRC. Ni hali ya kutatanisha, ni hali hatari sana. Aliwaambia waandishi wa habari kupitia mahojiano ya video akiwa katika mji mkuu wa DRC, Kinshasa, kwamba mapigano makali yamekuwa yakiendelea katika mitaa yote ya Goma, huko Kivu Kaskazini. Lemarkis alisema kumekuwa na tatizo kubwa la maji, umeme, internet na huduma ya simu. Mahala ya misaada ya kibinadamu yameporwa pia. Kwa niaba ya jumuiya ya mashirika ya misaada ya kibinadamu, natoa wito kwa pande zote kukubaliana juu ya sitisho la muda la mapigano katika maeneo yanayoathirika zaidi na kutoa njia salama kuhakikisha shughuli za kutoa misaada zinaanza zina tena, na muhimu zaidi kurahisisha pia njia salama ili kuwaondoa wa watu waliojeruhiwa na raia waliobanwa katika maeneo ya mapigano, Lemarquis aliongeza. Umoja mataifa wa Mataifa Jumapili ulitangaza msaada wa dola milioni 17 kutoka kwenye mfuko wake wa dharura kwa ajili ya mahitaji muhimu ya kibinadamu nchini DRC. Hayo yakiarifiwa mapigano ya wapiganaji wa M23 na, na jeshi la Congo mjini Goma yameua takriban watu 17 na kujeruhi wengine 367 kulingana na takwimu za hospitali kadhaa ambazo zimeonwa na shirika la habari la AFP. Jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADEK imelaani kitendo cha uvamizi cha waasi wa M23 wanaoendesha harakati zao mashariki mwa DRC. SADEK imeongeza kwamba vitendo kama hivyo vinadhoofisha uhuru, amani na usalama wa DRC na kanda ya SADEK. Waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda walishambulia na kuwa wanajeshi kumi na wawili wa kikosi cha SADEK nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, SAMIDRC. Katika taarifa yake, jumuiya hiyo ya kikanda imesisitiza dhamira yake ya dhati kuendelea kuisaidia DRC katika juhudi za kulinda uhuru wake na usalama wa ardhi yake kadhalika na amani ya kudumu usalama na maendeleo. SADEC inasema vitendo hivyo vya kundi la M23 vinakiuka mchakato wa amani wa Nairobi. Hata hivyo wizara ya mambo ya nje ya Rwanda ilisema katika taarifa, mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC, hasa mapigano makali ya hivi karibuni karibu na Goma, ulichochewa na ukiukaji wa kila mara wasitisho la mapigano uliofanywa na ushirika wa kundi la wanamgambo la FDLR mamluki wa Ulaya, wanamgambo wa kikabila wa Zalendo, jeshi la Burundi, wanajeshi wa sami DRC, vilevile wanajeshi wa Monosco. Mkurugenzi anayehusika na masuala ya kisiasa na usalama kwenye SADEK, Kula Ismail Telesan, amemwambia mwandishi wa VOA idhaa ya Zimbabwe kwamba SADEK ilipelekwa nchini DRC chini ya mwaliko wa serikali. Maelfu ya wa Wapalestina walimiminika kuelekea Gaza City Jumatatu, huko Israel ikifungua vituo vya ukaguzi na kuwaruhusu watu kurejea katika maeneo ya kaskazini mwa eneo hilo ambalo lilikuwa limefungwa tangu siku ya mwanzo ya vita kati ya Israel na Hamas zaidi ya miezi 15 iliyopita. Wapalestina wengi wao wakitembea kwa miguu, walibeba mizigo yao walioweza kubeba walipokuwa wakirudi kuona kama nyumba zao za zamani hazikubomolewa, lakini sehemu kubwa ya eneo hilo iliharibika wakati wa mashambulizi ya Israel yaliyolenga wanamgambo wa Hamas na majengo yaliyotekwa na kundi hilo. Gaza City ni moja ya maeneo mengi ambako jeshi la Israel liamuru wakazi kuondoka lilipokuwa likifanya mashambulizi yake. Wapalestina mara nyingi walijielekeza eneo la kusini mwa Gaza na kuambiwa baadaye kuondoka tena wakati Israel ilipofanya mashambulizi huko pia. Wengi kati ya watu walioondoka walitoroka makazi yao mara kadhaa, na kurudi kuishi ndani ya mahema katika kambi za wakimbizi takriban watu milioni moja walipewa amri ya kuondoka kaskazini mwa Gaza wakati Israel ilipoanzisha mashambulizi yake Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Jeshi hadi sasa limewaziwia kurejea kurejea kwa Wapalestina huko Gaza City kuna jiri katika hatua za mwanzo za makubaliano ya kusitisha mapigano kwa wiki sita kati ya Israel na Hamas ambayo ilipelekea kuachiliwa kwa mateka waliokuwa wanashikiliwa huko Gaza kuachiliwa kwa wafungwa mia tatu wa Kipalestina waliokuwa wanashikiliwa na Israel na kuingizwa kwa wingi kwa misaada ya kibinadamu ndani ya Gaza. Wizara ya sheria ya Marekani Jumatatu iliwafuta kazi maafisa kadhaa waliohusika katika kesi za mashtaka ya jinai dhidi ya Rais Donald Trump. Kaimu mwanasheria mkuu James McHenry amechukua uamuzi huu kwa sababu hakuwa na imani kwamba maafisa hawa wanaweza kuaminiwa ili kutekeleza ajenda ya rais kwa uaminifu kwa sababu ya jukumu lao katika kumfungulia mashtaka rais, afisa wa wizara hiyo alisema. Afisa huyo hakufafanua ni watu wangapi waliofukuzwa, lakini vyombo vya habari vya Marekani vilisema ni zaidi ya watu kumi na wengi wao walikuwa waendesha mashtaka wanaofanya kazi kwenye wizara ya sheria. Mwendesha mashtaka maalum Jack Smith ambaye aliwasilisha kesi mbili dhidi ya Trump kwenye mahakama za serikali kuu alijiuzulu mapema mwezi huu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC, ambapo tunaendelea vizuri kabisa, na kama tulivyodokeza hapo awali ni kwamba mzozo unaendelea huko Patrick kule DRC, hali ya sintofahamu bado inaendelea hasa mjini Goma, japo kuna miji mingine inadaiwa tayari kuchukuliwa na wahasi wa M23, lakini hapa Goma kuna hali ya vuta ni kuvute, mara kuna, kuna ripoti kwamba umechukuliwa na wahasi wa M23. Naam, sasa naona kilicho kizuri ni tuende moja kwa moja hadi huko Goma ambapo mwenzetu Austel Malivika yuko ni asubuhi mapema. Karibu sana Austel Malivika, tunatumai kwamba mmekuwa na usiku mwema. Hebu kabisa tueleze taswira ya Goma sasa hivi tunapozungumza asubuhi na mapema Jumanne nne. Uh, kwa kweli wakati ambapo tunazungumza sasa hivi saa kumi na moja uh, ni kwamba kuna tulia, yaani risasi imejaribu kuwa kimya kwa, kimya, kwa uh, tangu usiku kwa sababu tangu jana yani kumekuwa mapigano makali lakini bado Uh, katikati ya mji wa Goma kuna jeshi la serikali na waasi wa M ishirini na tatu na uwanja wa ndege wa Goma, namna nilivyotoka kuzungumza ni kwamba umekuwa uh, katika mapigano makali ambako waasi wa M ishirini na tatu wanajaribu kuchukua, wakiwa katika sehemu ndogo ya uwanja huo wa ndege, na sehemu kubwa ikiwa katika mikono ya jeshi la serikali lakini Uh, bado kila mmoja aking'ang'ania katika, uh, katika katika eneo lake. Kwa hiyo vikosi viwili sasa ndio vinakuwa katika mji wa Goma. Hivi nazungumuza, bado mlio wa risasi hujaanza, uh, yaani ni kama pande zote zimechoka ama pengine kuna mazungumzo fulani ambayo uh, yatafanyika kwa sababu kumekuwa na taarifa kwamba hivi karibuni rais Feli Chisekedi na mwenzie watakutana kwenye mkutano baada ya Ruto kuomba kwa kwamba pande zote lazima zisimamishe mapigano na est yani, mm -hmm, Africa yani jumuiya ya nchi za Afrika mashariki no. Imeomba kwamba itaitisha kikao cha dharura cha haraka uh -huh, ili pande zote zikae na kuangalia namna ya kutafuta suluhisho, kwa sababu hii inaweza kuleta shida sana. Na wakati ambapo tunazungumza, ni kwamba kumekuwa kumekuwa um, watu ambao wamejiruhiwa wa, wa kama katika maeneo ya, ya, ya, ya Kituku, wananchi wanasema kwamba kuna watu kumi ambao wamefariki dunia. Uh, tangu jana jioni huu uh, uh, akiangukiwa na bomu ya ya, ya waasi nam na, na malivika jana. Tulipokuwa tukiangalia kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, tuliona wakazi wengi wa Goma wakielekea katikati ya mji. Kwa nini inakuwa kwamba watu wote wanaelekea katikati ya mji? Ni kwamba hakuna njia nyingine ya kuondoka Goma ama kuna usalama au mipango fulani ya usalama katikati ya, ya mji Hakuna njia nyingine. Hawa watu ambao uliona walikuwa wakielekea katika muji, walikuwa wanatoka ka, katika kambi ya Kanyaruchinya na kambi hiyo iko iko wilayani Nyiragongo, kaskazini mwa mwa mji wa Goma. Alafu wakaazi wengi waliokuwa katika maeneo hayo ndio walikuwa wanatoka maeneo yao kukimbilia katikati ya mji wa Goma. Hakuna njia nyingine babu, kwa sababu Goma kwanza ninavyowaambia, sehemu moja ni Rwanda mashariki sehemu nyingine ziwa, sehemu nyingine ni mbuga la wanyama. Kwa hiyo ni, ni mji ambao ni wa kitalii huko katikati, yani ni mji ambao kweli hakuna namna nyingine ku kutoka. O, nakushukuru sana Malivika kwa ripoti yako hiyo, na ni vyema kwa sababu sisi tumepatika kujua asubuhi na mapema hali ilivyogoma, tukitumai kwamba hali hiyo ya utulivu itaendelea na kwa namna moja na nyingine watu waendelee kuwa salama. Tutazungumza nawe baadaye kwenye matangazo yetu baadaye mchana. Asante Malivika. Ndio, asante, ila wakati tunamaliza nasikia risasi inaanja kusema moja moja tena katikati ya uwanja wao wa, wa ndege, kwa hiyo tuangalie saa kumi eh, na mbili hali itakuwaje? sawa sawa, asante sana Malivika. Tutaendelea kufuatilia. Uh, tukiwa bado tungali DRC, tuelekee kwenye mji mkuu wa Kinshasa, ambapo nao tunaungana na biobe Biobe. Habari ya asubuhi, najua tena nyinyi mko nyuma kidogo saa nzima tukilinganisha na kule Goma, lakini Kinshasa kumekuwaje na tunachofuatilia zaidi ni kwamba kulikuwa na kikao cha wabunge jana na kilikuwa kikao cha dharura kuzungumzia mzozo wa mashariki mwa DRC. Hebu kidogo kwa haraka utueleze akilizalisha nini kikao kile cha wabunge? Ndio eh, jana, sio tu kikao cha wabunge, kulikuwa pia na kikao cha taasisi mbalimbali cha dharura ambacho kiliitwa pia na rais wa nchi, ikijumuisha pia wabunge na msemaji wa rais Tina Salama alitangaza kwamba rais ameweza kukataa wito wa rais wa Kenya William Ruto ya kutaka kukutanana na rais Paul Kagame huko Nairobi, ambaye aliweza kusema kwamba rais amesema kwamba hataweza kuhudhuria kikao hicho kutokana na sababu ya kisasa ya usalama katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambacho wengi wana wanatafsiri kwamba ni, ni, ni moja ya sababu eh, ya kuweza kukataa wito wa William Ruto kuweza kukutanana na rais eh, Paul Kagame ana kwa ana, na msemaji wa raisi pia eh, msemaji wa, wa, wa, wa serikali pia ambaye ndiye waziri wa habari na mawasiliano Patrick Muyaya alisema sasa kwamba eh, kila eh, hatua inachukuliwa ili kuhakikisha kwamba wamekuwa na majibu sahihi na kuweza kuchukua kila eneo ambalo waasi wa, wa, wameweza kuchukua na kuomba raia kusema kwamba waweze kuwa na eh, resistance ile ya kusema kwamba wapinge hayo mambo ambayo waasi wanawafanya na kumekuwa na maandamano ambayo imekuwa ikifanyika kila mitaa. Samani kidogo na, ni kuulize swali Biobe. Uh, Chisekedi, yes, anaposema hata jielekeza Nairobi kukutana ana kwana na Kagame, ni kusema hana imani na upatanishi wa rais Ruto, upatanishi wa Afrika Mashariki, anataka wapatanishi wa kutoka sehemu gani? Eh, kumbuka kwamba Patrick, hii ndiyo mara ya pili sasa ambayo Chisekedi anakataa, eh, wito wa kukutana na Kagame. Kumbuka kulikuwa hii ya awali wiki jana ambayo eh, Uturuki ili, iliweza kutaka waweze kukaa kwenye meza ya mazungumzo na Kongo iliweza kusema kwamba wanataka suluhisho kurejelea mazungumzo ya Angola ambayo wao wanasema kwamba ilikuwa na na maendeleo mazuri, ilikuwa imeelekea sehemu nzuri kuweza kupata amani. Na pia Patrick, hujue kwamba Kongo ilikuwa ime, imesusia eh, mambo ya Kenya kusema kwamba Kenya ilikuwa ikionekana kwamba inaelekea upande mmoja, na bila kusema bayana kwamba wa, wa, wanasusia ni kwa nini na kikao nikirejelea swali la wabunge eh, kuli, kulikuwa na hatua mbadala ambazo wabunge walisema kwanza wabunge wali, waliomba jeshi waliomba serikali ya DRC kuweza ku, ku, ku, kuunda upya E, kusuka upya safu ya ya ya uongozi wa vita katika eneo la mashariki mwa Kongo ikisema kwamba waunde upya safu hiyo mm -hmm, ili e, waweze kupata watu sahihi ambao wataongoza vita na pili, wamesema kwamba serikali iweze ku, ku kusupply umeme na maji kwa watu wa Goma ili waweze ku, e, kupata huduma nzuri, na tatu, walisema kwamba kuwe na humanitarian corridor ili kuweza ku, kuleta ili watu wa Goma waweze kupata misaada no. mbadala na nne na nne, walisema kwamba kumekuwa kabisa na uh, jeshi la Kongo na pamoja na wazalendo wapo katika hali nzuri Goma, na wanapambana na na waasi, na hiyo wakisema kwamba wanaona kama vita vitaendelea na havita, havita, sio vita ambavyo mm, eh, M23 walidhani kwamba wataingia Goma kilegelege, wataingia Goma kiurahisi na kuweza kuta no. kwamba eh, vitu viko viko wazi. Basi kwa kifupi kabisa uh, kando na mazungumzo yaliyofanyika Kinshasa, kuna juhudi za moja kwa moja za upelekaji wa misaada ambazo zimeanza kufanyika goma tayari, labda upelekaji wa misaada kwa njia ya ndege uh, au misaada aina nyingine ile hadi sasa hakujawa na tangazo lolote kuhusiana na hilo la hiyo jana. Hilo ndo wito wa wabunge wa kusema kwamba kuwe na humanitarian corridor ili misaada iweze kupelekwa Goma anu. lakini hakujawa na eh, plani yoyote ile ambayo imeweza kutangazwa ni namna gani misaada itapelekwa Goma. Kumbuka uwanja wa Goma uwezi ukatumiwa hadi sasa kutokana no. na kutokana kwamba kumekuwa na machafuko sana kufungwa. Asanti sana. Asanti sana, asanti sana biobe kwa taarifa hizo kutoka Kinshasa kwa hakika, kadri siku inavyoendelea, ninajua kwamba utatupasha zaidi kwenye matangazo yetu mengine. Asante sana. ma huyo ni guiji wa rumba yati Papa, Papa Wemba akimba wimbo wake esclave. Unajua maana yake esclave? Hebu nieleze mambo mengine, nakwambia kabisa, kuna neno la like Kiingereza pale slave. Oh, ni slave? Yeah. Oh, nilisikia lile la lavu pale mwisho nikafikiri kwamba kuna mapenzi lakini, basi ndivyo mambo alivyo, ndani ya VOA Kumekucha Afrika, ambapo tunaelekea bado kumulikia au, uh, kutazama hali inavyoendelea huko mashariki mwa Kongo na hasa kwenye mji wa Goma. Na tukiwa katika hali hiyo, ni kwamba jumuia ya kimataifa eh, AU na Sadik, wanatazamwa kwa kina ili kuona namna watakavyoshughulikia hali hiyo. Basi nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa Grace Olou akiwa Mombasa, Kenya, na kwanza ni ya kujua jukumu la mashirika hayo kwenye mzozo wa DRC. Kitu cha ja kwanza ni kwamba Umoja wa Mataifa ana jukumu la kufanya, na mara nyingi wamekuwa na jukumu akumbuka. Ni kwamba hii vita imechukua ime karibu miaka thelathini nwamekuwa wakileta jeshi kutoka nchi mbalimbali kuhakikisha kwamba amelinda amani. Lakini kando na umoja wa mataifa, Umoja wa Afrika uh, lazima wachukue uamuzi wa kulinda nchi ya Kongo. Hakuna vile mwizi wa nji anakuja kuvamia mtua ndani kama hana mtu ndani. Nyingine ni kwamba Umoja wa Afrika lazima wawache nchi ya DRC iwe na amani, ndio waanze kutumia rasilimali zake ambayo inaleta vita, rasilimali ambapo ziko katika nchi ya DRC Congo. Na hakuna vile watakuwa na amani wakati ambapo wanaambiwa wasisitize vita, ilhali huku wanaendelea kuwatumia vibaya na kutumia rasilimali zao kivibaya. Chini ya mwenyekiti wa Kenya, chini ya rais William Ruto wameitisha kikao cha viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki Jumatano. Je, unaona kama jumuiya hii ina uwezo wowote wa kuingilia kati mzozo huu kwa sasa? Uhari, sidani kama kuna cha ziada zaidi. jambozi wa mataifa maafrika ma na nchi tofauti tofauti kuja kutana kuja kutana katika Kenya ile, naona ni kwamba hii ni ile mbinu yake moja ya kutumia, kutumia kutafuta ile kiti cha AU, lakini nagoja kuanga na, na mtazamo wetu ni kwamba watakaa chini kama viongozi wayazungumzie, na ile kitu ambacho tunasisitiza ni kwamba lazima wakubali kusisitiza na lazima wakubali kushikana na kushirikiana kama viongozi wa nchi tofauti tofauti kusisitiza vita ambapo inaendelea DRC Kongo, na wahakikishe ni kwamba Wanakongo wanapata amani ambayo inayozidi inastahili. Na vita kuu ni vita ya rasilimali, lazima wakubali wasisitize hii vita na wawache kutumia rasilimali za DRC Kongo vibaya, mpaka mali zakaopatikana, ili waweke mikakati inavyostahili zile ngazi tofauti tofauti, ambayo itapeana mwelekeo ni vipi ambapo hii nchi itakuwa inaongozwa na ni vipi hii nchi ya asilimali zake zitakuwa zinatumika. Nchi ya Rwanda inalaumiwa kuhusika kwenye kasia hizo japo inakana madai hayo. Je, unafikiria kwamba iwapo itadhibitishwa kwamba kwa kweli Rwanda imeingilia, unafikiria jumuiya ya kimataifa ina uwezo wa kuiwekea vikwazo au kuchukua hatua dhidi ya Rwanda? Hakuna mwizi wa nje baada za kuja kwako akakuvamia, kama kuna mwizi wa ndani kumkaribisha Umoja wa Afrika, Afrika lazima wawe na msimamo na wakubali kulinda DRC dhidi ya Rwanda. Kuna wanajeshi wa DRC ambao tayari wamekimbilia usalama wao na kuingia nchini Rwanda pamoja na baadhi ya raia. Je, unaona kama usalama wao unahakikishiwa wakiwa ndani ya Rwanda, ilihali Rwanda inadaiwa kuhusika. Sababu Rwanda pia inataka kana kwamba hawana mkono hapo. Watakuwa na mbinu kwamba watasema kwamba wamekaribisha hao ambao wamekimbilia pale. Lakini vile ndani ndani humu kwa hivi karibu aa nini ambayo inafanyika kule ndani, wale ambao wako pale ndani ilipokuwa, aa mazingara pale itakuwa, itawakubali ita, itasikia kwamba wametoka nje. Kwa hivyo kama kweli Rwanda wanasema hawana mkono katika vita vya DRC, tutaona ni jinsi hivyo walipokaa wale wanajeshi na wale wakimbiza maya meda pale, ni hivi watakuwa wanashughulikia. Ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa Grace Olo akizungumza na Kumikucha Afrika kutoka Mombasa, Kenya. Naam, Kamau, umegusia suala la wanajeshi wa DRC ambao wamekimbilia Rwanda. Wanajeshi hao walijisalimisha wakati mapambano yalipamba moto na wakakimbilia upande mwingine huko Rwanda. Eh, ripoti zinasema kwamba ni zaidi ya wanajeshi eh, mia moja. Basi muda mfupi uliopita tulizungumza na mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karemera, na kutaka kujua hatma ya wanajeshi hao wa DRC ambao walijisalimisha. Ni kweli imetangazwa ni, ni, ni na msemaji wa jeshi la Rwanda na amethibitisha kwamba ni wanajeshi zaidi ya mia moja na ishirini. Hajatangaza takwimu kamili, lakini amesema ni zaidi ya mia moja na ishirini waliingia Rwanda na wakasachiwa waka ama wakapekuliwa na baadaye wakanyang'onya silaha zao na baadaye wakapelekwa katika maeneo ambayo nyingi kwa kweli sijajua eh, lakini hilo ni jambo la kawaida kwamba mwanajeshi wa nchi nyingine akiingia katika nchi ya kigeni anapekuliwa, ananyang'onya silaha, anapewa katika sehemu fulani Halafu baadaye sasa ndiyo mambo ya kumlisha katika nchi yake yanakuja kutolewa, lakini sasa hatujui kitakachoendelea, lakini imethibitishwa kwamba wameingia, na siwezi kujua wako wapi, lakini wala siwezi kujua hizi silaha zimepelekwa wapi, lakini ndo hivyo imetokea. Na vipi kuhusu wanajeshi au wafanyakazi wa MONISCO? Wafanyakazi wa MONISCO wamekuja wa, wa walivuka jana kwanza pale Gisenyi na kutoa magari makubwa, kuna mabasi makubwa walitoa kamp, kampuni moja hapa Rwanda yenye magari mengi na jioni wakapelekwa mpaka moja kwa moja katika uwanja wa Pele stadium ama uwanja wa, wa michezo uliotoa jina la pele te, mjini Kigali na vilevile wakapikuliwa. Uh, halafu kulikuwa na wafanyakazi walioandaliwa wa, wa maalum na wakachukuliwa rekodi yani, wakasajiliwa waka, waka, waka niseme kila mmoja kivyake na maelezo yakatolewa pale halafu baadaye tumeambiwa kwamba wamepelekwa katika mahoteli mbalimbali mbali. Sasa hatujajua sa, wamepelekwa pale kwa misingi gani, kwamba baadaye wapelekwa katika nchi zao ama baadaye kwamba hali ikitulia warejeshwe kuoma, ndo bado sijajua lakini, kimsingi tunavyozungumza sasa hivi wote wapo katika mahoteli mbalimbali mjini mbali Kigali, uh, of course kwa ajili ya usalama wao. Basi kufika hapo, tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, jina langu Harizon Kamau, nimekuwa naye Patrick Dwimana na mwenzetu Daddy Balawe, tukikutakia kila la heri. Kwa heri ya kuonana. Ifuatayo ni tahariri inayoangazia maoni ya serikali ya Marekani. Rais Donald Trump ametia saini amri ya kiutendaji kuwatangaza tena Wahudhi wanaungwa mkono na Iran kama kundi ki la kigeni la kigaidi au FTO. Agizo hilo linabatilisha agizo la mwaka 2021 la rais wa wakati huo Joe Biden, ambaye aliondoa jina la FTO lililowekwa hapo awali wakati wa mhula wa kwanza wa Rais Trump. Wahudhi ambao zamani walijulikana kama Ansar Allah wanaungwa mkono na kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu cha Iran Kuds. Tangu mwaka 2023 Houthi wameongeza kwa kiasi kikubwa mashambulizi yao dhidi ya meli za kibiashara pamoja na meli za kijeshi za Marekani katika bahari ya Sham na ghuba ya Aden. Wanadai kuonyesha uungaji mkono kwa Wapalestina katika vita vya Gaza. Wameshambulia meli za kibiashara zaidi ya mara mia moja na kuua takriban mabaharia wa nne raia. Walishambulia Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu wanarusha makombora zaidi ya mia tatu dhidi ya Israeli. Walikamata meli mbili za mizigo na kurusha meli za kivita za wanamaji mara kadhaa na kuhatarisha maisha ya wanaume na wanawake waliovalia sare za kijeshi. Katika agizo la kiutendaji Rais Trump aliandika, shughuli za wahudhi zinatishia usalama wa raia na wafanyakazi wa Marekani huko Mashariki ya Kati, usalama wa washirika wetu wa karibu wa kikanda uthabiti wa kibiashara ya baharini duniani. Mwaka elfu mbili na ishirini na tatu Marekani iliunda muungano wa kimataifa kulinda usafiri wa baharini katika bahari ya Sham dhidi ya mashambulizi ya wa Wahudhi. Jibu la Rais Trump kwa Wahudhi, kama ilivyoandikwa katika agizo la kiutendaji linaonekana kuwa thabiti zaidi. Ni sera ya Marekani, Trump aliandika, kushirikiana na washirika wake wa kikanda ili kuondoa uwezo na shughuli za Ansar Allah, kuinyima rasilimali na hivyo kukomesha mashambulizi yake dhidi ya wafanyakazi wa Marekani na raia washirika wa, wa Marekani na meli katika bahari ya Sham. Taarifa ya hali halisi ya Ikulu ilibainisha kuwa baada ya mapitio hiyo, rais ataagiza USAID, shirika la maendeleo ya kimataifa la Marekani, kusitisha uhusiano wake na mashirika ambayo yamefanya malipo kwa wahudhi au ambayo imepinga juhudi za kimataifa za kukabiliana na wahudhi, kufumbia macho ugaidi na unyanyasaji. Kuwatangaza wahudhi kwa kundi la kigeni la kigaidi hurahisisha kuvuruga mitandao yao ya kifedha na usaidizi wa kigeni, hatua muhimu kuelekea kuondoa eneo hilo kutokana na shughuli zao hatari na za kuyumbisha eneo hilo. Hiyo ilikuwa tahariri iliyoangazia maoni ya serikali ya Marekani.